ต้อนรับวัดที่ 70/100 ของตัวเอง กับการไปนั่งสมาธิในอุโบสถเก่าที่วัดประดู่ฉิมพลี ที่มีเกจิอาจารย์เก่าที่ทุกคนรู้จัก หลวงปู่โต๊ะ อดีตเจ้าอาวาสที่โด่งดังเป็นที่รู้จักของคนในประเทศไทย และ ต่างประเทศ เลยถือโอกาสเป็นคนเกิดฝั่งธนบุรี เลยไปกราบไหว้หลวงปู่โต๊ะ เขียนบารมีสืบทอดพุทธศาสนาไว้ใน Blog ของตัวเอง
อุโบสถเก่าที่แรกเลยที่อยากไป
เป็นอาคารก่ออิฐถือปูน กว้าง 13 เมตร ยาว 32 เมตร สร้างตามศิลปะแบบพระราชนิยมในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 3 คือ ยกฐานสูง 2 ชั้น โดยเป็นฐานของอุโบสถชั้นหนึ่ง และเป็นชานโดยรอบอีกชั้นหนึ่ง มีบันไดที่ฐานทั้ง 4 ด้าน ภายในไม่มีเสาประธาน หลังคาลด 3 ชั้น ไม่มีช่อฟ้า ใบระกา และคันทวย มีเสาราย รับชายคาที่ยื่นมาปกคลุมมุขหน้า-หลังและชาน โดยรอบอุโบสถ หน้าบันเป็นแบบกระเท่เซ ปั้นลายปูนประดับกระเบื้องเคลือบต่างสี
ซุ้มประตูหน้าต่างปั้นลายปูนเป็นลายดอกไม้ใบไม้ บานประตูและหน้าต่างปิดทองประดับกระจกลายยา (คือการขุดพื้นไม้ลงไปให้ได้ตามลวดลายที่กำหนด ตัดกระจกสีต่างส่วนพื้นช่องว่างระหว่างลาย (ช่องไฟ) ปิดทองทึบ เช่น บานประตู บานหน้าต่าง โต๊ะ ตู้ เป็นต้น)
![อุโบสถเก่า วัดประดู่ฉิมพลี](https://trip.idea2mobile.com/wp-content/uploads/2022/04/1-6-1024x683.jpg)
“หลวงพ่อสุโขทัย พระพุทธสัมพันธมุนี” พระประธานในโบสถ์
เป็นพระพุทธรูปปางมารวิชัย ขนาดหน้าตักกว้าง 99 นิ้ว พระพุทธรูปองค์นี้มีเรื่องเล่าว่า เมื่อวัดสร้างแล้วเสร็จนั้น สมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาพิชัยญาติ ได้เพียรพยายามเสาะหาพระพุทธรูปที่สวยงาม เพื่อนำมาประดิษฐานในพระอุโบสถ ซึ่งตามประวัติกล่าวว่า เจ้าอธิการวัดอ้อยช้าง หรือวัดบางอ้อยช้าง จังหวัดนนทบุรี ได้อัญเชิญพระพุทธรูป “พระศาสดา” มาจากจังหวัดพิษณุโลก เพื่อนำไปประดิษฐาน ณ วัดอ้อยช้าง แต่ความทราบไปถึงสมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาพิชัยญาติ ท่านจึงไปอัญเชิญมาประดิษสถานที่วัดประดู่ฉิมพลี
หากแต่ความทราบไปถึงพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 4 เสียก่อน จึงทรงมีพระบรมราชโองการลงมาว่า เนื่องจาก “พระศาสดา” เป็นพระพุทธรูปสำคัญอยู่คู่กับ “พระชินสีห์” มาก่อน จึงให้อัญเชิญพระศาสดา จากวัดประดู่ฉิมพลี มาไว้ที่วัดบวรนิเวศวิหาร
เมื่อพระประธานของวัดประดู่ฉิมพลีไม่มีแล้ว สมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาพิชัยญาติ จึงได้ไปเลือกหาพระพุทธรูปที่มีลักษณะพุทธศิลป์ที่สวยงาม และมีขนาดเท่ากับ “พระศาสดา” จากวัดอ้อยช้าง เป็นพระพุทธรูปที่มีลักษณะศิลปะสุโขทัย พระพักตร์เอิบอิ่ม ผิวองค์พระดั่งทองคำ จึงได้อัญเชิญมาประดิษฐานไว้ ณ พระอุโบสถ วัดประดู่ฉิมพลี และได้ตั้งชื่อพระพุทธรูปองค์นี้ว่า “พระสุโขทัย” หรือที่ชาวบ้านเรียกว่า “หลวงพ่อสุโขทัย”
![“หลวงพ่อสุโขทัย พระพุทธสัมพันธมุนี”](https://trip.idea2mobile.com/wp-content/uploads/2022/04/2-4-1024x683.jpg)
วิหารพระยืน ปางห้ามญาติ
เป็นวิหารที่มีพระยืนปางห้ามญาติ และ รูปเหมือนบูชา หลวงปู่โต๊ะ อยู่
![วิหาร พระปางห้ามญาติ](https://trip.idea2mobile.com/wp-content/uploads/2022/04/3-5-1024x683.jpg)
สถานที่กราบไหว้ สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช
ต้องยอมรับว่า ฝั่งธนบุรี จะมีสถานที่กราบไหว้ สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชหลายที่ตั้งแต่วัดอินทราราม ธนบุรี รวมถึงวัดประดู่ฉิมพลีด้วย จะอยู่ทางขึ้นไปไหว้ สถานที่ตั้งของรูปหุ่นขี้ผึ้งของหลวงปู่โต๊ะ
![สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช](https://trip.idea2mobile.com/wp-content/uploads/2022/04/4-3-1024x683.jpg)
ศาลาราชสังวราภิมณฑ์
เมื่อเราขึ้นไป ศาลาราชสังวราภิมณฑ์ เป็นอาคารทรงไทย ก่ออิฐถือปูน 2 ชั้น กว้าง 11 เมตร ยาว 16.50 เมตร เป็นที่ประดิษฐานรูปหล่อเหมือนพระราชสังวราภิมณฑ์ หรือหลวงปู่โต๊ะ อดีตเจ้าอาวาส
![ศาลาราชสังวราภิมณฑ์](https://trip.idea2mobile.com/wp-content/uploads/2022/04/5-3-1024x683.jpg)
พระราชสังวราภิมณฑ์(โต๊ะ อินฺทสุวณฺโณ) หรือเรียกว่าหลวงปู่โต๊ะ
เป็นเจ้าอาวาส ตั้งแต่พ.ศ. 2456 – 2524 รวมเวลานานถึง 68 ปี พระราชสังวราภิมณฑ์ หรือที่ชาวบ้านต่างเรียกขานกันว่า “หลวงปู่โต๊ะ” เป็นพระมหาเถระผู้ถึงพร้อมด้วยศีลาจารวัตร จนเป็นที่เคารพเลื่อมใสศรัทธาของมหาชน
![หลวงปู่โต๊ะ](https://trip.idea2mobile.com/wp-content/uploads/2022/04/6-2-1024x683.jpg)
ดูบรรยากาศวัดประดู่ฉิมพลีกันครับ
ติดตามรายละเอียดการเดินทางครั้งต่อไป อีก 30 วัดจะครบ 100 วัดแล้วครับ
#พี่อ้วนสายมู
#หลวงปู่โต๊ะ
#วัดประดู่ฉิมพลี