วันนี้จะขอมาเป็นสะพานบุญในการบอกกล่าว สำหรับลูกพ่อแก่ หรือ คนที่ศรัทธาฤาษีองค์ครู สำหรับพ่อแก่หรือปู่ฤาษี ทั้ง 108 เป็นบรมครูที่พี่อ้วนสายมูเคารพและศรัทธามาก รวมถึงสักยันต์ท่านไว้ที่ด้านหลังเพราะเดินทางไปวัดบ่อย เลยขอเป็นสะพาน บุญให้กับสมาคมสงเคราะห์สหายศิลปิน วัดพระพิเรนทร์ ที่ทางสมาคมได้จัดสร้างเหรียญพ่อแก่ สสศ รุ่น มหามงคล ครบรอบ 50 ปี เพื่อใช้สำหรับบูรณะอาศรม และซ่อมศรีษะครูที่ชำรุด รวมถึงพิธีไหว้ครู และ สงเคราะห์ศิลปินต่าง ๆ
เศียรพ่อแก่ ที่ศิลปินมาฝากไว้ที่ สมาคมสงเคราะห์สหายศิลปิน
เดิมทีเคยไปมาแล้ว 1 รอบสำหรับ วัดพระพิเรนทร์ แต่เนื่องด้วยวันนี้ ในจุดที่สมาคมสงเคราะห์สหายศิลปิน นั้นคนดูแลไม่อยู่ เลยไม่ได้เข้าไปด้านใน พอมามีโอกาสไปอีกรอบครั้งนี้เปิดให้เข้าไปด้านในและ ก็ทราบว่าทางสมาคม ฯ ให้ช่วยบอกกล่าวเป็นสะพานบุญสำหรับ หาเงินเข้ามาซ่อมเศียรองค์ครู และ ทำพิธีไหว้ครู
![วัดพระพิเรนทร์ เศียรองค์ครู](https://trip.idea2mobile.com/wp-content/uploads/2022/05/1-1-1024x683.jpg)
เปิดให้เช่าเหรียญ สสค. พ่อแก่รุ่นมหามงคล ครบรอบ 50 ปี มีด้วยกันหลากหลายรุ่น
ส่วนตัวก็เช่าไปแล้วจำนวน 2 เหรียญเพื่อทำบุญให้กับทาง สสค . บอกได้คำเดียวเหรียญสวยมาก ทีแรกอยู่ในกล่องก็คิดว่าไม่สวย วันนี้เอาไปเลี่ยมแล้ว คิดว่าจะนำมาห้อยคอ
ราคาเหรียญต่าง ๆของ สสค
![ราคาเหรียญต่าง ๆของ สสค](https://trip.idea2mobile.com/wp-content/uploads/2022/05/2-1-1024x683.jpg)
วันนี้เอาไปเลี่ยมมาละสวยงามมาก
![ราคาเหรียญต่าง ๆของ สสค](https://trip.idea2mobile.com/wp-content/uploads/2022/05/3-1-1024x683.jpg)
การรักษาครูที่มีมาแต่ก่อน และการบอกกล่าวให้ร่วมบุญคือสิ่งนึงที่ ศิษย์มีครู ก็ช่วยกัน ครับ ถือว่า Blog พี่อ้วนสายมูขอเป็นส่วนนึงในการอนุรักษ์ พ่อแก่ให้ดำรงสืบต่อไป
![วัดพระพิเรนทร์ เศียรองค์ครู](https://trip.idea2mobile.com/wp-content/uploads/2022/05/4-1-1024x683.jpg)
ขอบคุณสำหรับการติดตามเดินทางในการต่อยอดต่อบุญกุศล ติดตามการเดินทางครั้งต่อไป ให้ครบ 100 วัดในปี 2565 ครับ
พี่อ้วนสายมู