เป็นสิ่งที่อยู่ในใจมาตลอดว่าอยากจะมา พิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติพระนคร อาจจะเป็นความโชคดีที่ได้นัดทาง อาจารย์ไว้ท่านนึง (ชวนไปสอน Data) แล้วมานัดเจอกันในร้านกาแฟ พิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติพระนคร ซึ่งเป็นเรื่องน่าแปลกทั้งผมและ อาจารย์อยากจะมาที่นี่แบบไม่ได้นัดกัน
ศิลปยุคเก่าโบราณสถานต่าง ๆ
ครั้งแรกที่เคยมาตอนยังเป็นนักเรียน กับ ครั้งนี้ที่เคยมาตอนแก่ มุมมองต่างกันมาก ผ่านเรื่องราวชีวิตการกราบไหว้ขอพรต่อสิ่งศักดิ์สิทธิ์มาทั่วประเทศไทย แต่การย้อนรอยไปยังอดีตที่ไป พิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติพระนคร นั้น ต่างกันโดยสิ้นเชิง
ครูบาอาจารย์โขนรุ่นแรก สืบทอดกันมาตั้งแต่อดีต
![พิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติพระนคร](https://trip.idea2mobile.com/wp-content/uploads/2022/09/11-1024x683.jpg)
ถ้าเคยไปที่วัดพระพิเรนทร์ เศียรบรมครู กับ ที่นี่ ยุคสมัยต่างกัน ความสวยงามและเรื่องราวก็ต่างกัน ยืนตรงนี้ รู้สึกแบบนี้
จงเดินในทางที่ลูกเลือกเดิน อย่าไปเดินในทางที่คนเขาอยากให้เดิน จงทำกุศลผลบุญน้อมไปเพื่อทำนุบำรุงศาสนา จงเทิดทูนบิดาและมารดา จงพึ่งพาตัวเองให้รอดและปลอดภัย
ใช้วิจารณณาณครับ ผมสื่อได้แบบนี้
ครูโขนและครูฤาษี ห้องแสดงใหญ่มาก ศิลปะ นั้นสวยงามแบบ อยากสวดมนต์ แต่อธิษฐานบอกไว้ว่า ผมไม่ใช่สายดนตรีนาฏศิลป แต่เคารพครูที่มีมาแต่หนหลัง รู้สึกผูกพันและเคารพมากโดยเฉพาะปู่ครูฤาษี
![พิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติพระนคร](https://trip.idea2mobile.com/wp-content/uploads/2022/09/12-1024x683.jpg)
อาคารมหาสุรสิงหนาททางฝั่งใต้
ศิลปะฝาผนังที่สวยที่สุดเท่าที่เคยไปแต่ละวัดมาคงต้องยกให้ที่นี่เลย เทวดาสถานที่คอยปกปักษ์รักษา พุทธศาสนาที่สวยสดงดงามแบบบอกไม่ถูกเลยทีเดียว
![พิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติพระนคร](https://trip.idea2mobile.com/wp-content/uploads/2022/09/13-1024x683.jpg)
สวยงามแบบหาที่สุดไม่ได้เมื่อมองจากตรงนี้
![พิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติพระนคร](https://trip.idea2mobile.com/wp-content/uploads/2022/09/14-1024x683.jpg)
สำหรับด้านในก็จะเป็นการย้อนประวัติศาสตร์ตั้งแต่ สมัยล้านนา – สมัยกรุงรัตนโกสินทร์ กับการแสดงเรื่องราวต่าง ๆ ที่มาก่อนจะเป็น ณ ปัจจุบัน
![พิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติพระนคร](https://trip.idea2mobile.com/wp-content/uploads/2022/09/15-1024x683.jpg)
ค่าเข้าชม 30 บาท แนะนำว่าน่าไปมากนะครับ พิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติพระนคร
พี่อ้วนสายมู